Luật Hùng Sơn
Tổng đài tư vấn luật 24/7 19006518

Cho thuê nhà có phải nộp thuế không?

  • Luật Hùng Sơn |
  • 07-10-2019 |
  • Thuế - Kế toán ,

Hình thức kinh doanh bằng việc cho thuê nhà là hình thức thu được nhiều lợi nhuận  và khá phổ biến hiện nay tại các thành phố lớn tập trung người lao động và sinh viên có nhu cầu thuê nhà để ở, sinh hoạt, làm việc,…Do đó, chủ nhà sẽ quan tâm đến việc cho thuê nhà có phải nộp thuế không? Trường hợp nào không phải nộp thuế, trường hợp nào phải nộp thuế và phải nộp những loại thuế nào? Nếu có thắc mắc hãy cùng tham khảo qua bài viết dưới đây của chúng tôi để hiểu rõ hơn.

1. Có phải cho thuê nhà là phải nộp thuế?

Theo quy đinh pháp luật thì cá nhân cho thuê tài sản là cá nhân có phát sinh doanh thu từ việc cho thuê tài sản bao gồm: cho thuê mặt bằng, nhà xưởng ,cửa hàng, kho bãi và cho thuê nhà không bao gồm cho thuê phương tiện vận tải, dịch vụ lưu trú, máy móc thiết bị không kèm theo người điều khiển. Doanh thu kiếm được từ việc thuê nhà không phải là con số nhỏ. Nhưng doanh thu bao nhiêu thì phải đóng thuế cho nhà nước

Hiện nay, pháp luật nước ta có quy định cụ thể tại  Khoản 1 Điều 4 của Thông tư 92/2015/TT-BTC như sau:

Mức doanh thu có được từ việc cho thuê nhà bao gồm tổng doanh thu trong năm phát sinh từ hợp đồng cho thuê nhà nếu ở mức dưới 100 triệu đồng/ năm thì cá nhân cho thuê nhà không phải nộp thuế thu nhập cá nhân và thuế giá trị gia tăng.

Mặt khác, theo Điều 3 của Thông tư 302/2016/TT-BTC thì các trường hợp được miễn lệ phí môn bài được quy định như sau:

Cá nhân, hộ gia đình hoạt động sản xuất, kinh doanh nhưng có doanh thu hàng năm dưới 100 triệu đồng. Mức doanh thu từ 100 triệu đồng/năm trở xuống để xác định cá nhân, nhóm cá nhân, hộ gia đình được miễn lệ phí môn bài là tổng doanh thu tính thuế thu nhập cá nhân theo quy định của pháp luật về thuế thu nhập cá nhân. 

cho thuê nhà có phải nộp thuế

⇒ Như vậy, từ 2 quy định trên ta có thể hiểu được:

  • Nếu doanh thu từ việc cho thuê nhà của bạn nằm ở mức dưới 100 triệu đồng/năm thì đồng nghĩa với việc bạn không cần phải đóng các khoản thuế như thuế thu nhập cá nhân, lệ phí môn bài hay thuế giá trị gia tăng.
  • Mặc nhiên nếu doanh thu có được từ việc cho thuê nhà của bạn trên 100 triệu đồng/năm  thì đồng nghĩa với việc bạn phải đóng các khoản thuế như thuế giá trị gia tăng, thuế thu nhập cá nhân và lệ phí môn bài

2. Doanh thu trên 100 triệu đồng/ năm phải nộp các loại thuế nào?

Thu nhập từ việc cho thuê nhà của bạn mỗi tháng từ 8,4 triệu đồng trở lên, tức là mỗi năm trên 100 triệu đồng thì sẽ phải nộp ba khoản thuế sau đây:

a) Lệ Phí Môn Bài ( hay còn gọi là thuế môn bài)

+ Trường hợp doanh thu của bạn bắt đầu phát sinh từ tháng 7 trở đi tức là 6 tháng cuôi năm thì nộp một nửa thuế môn bài cho nửa năm

+ Trường hợp doanh thu của bạn bắt đầu phát sinh từ đầu năm tức là 6 tháng năm thì phải nộp thuế môn bài cho cả năm.

Mức doanh thuMức thuế môn bài phải nộp
Từ 100 triệu đến 300 triệu đồng/năm300.000 đồng/năm
Từ 300 triệu đến 500 triệu đồng/năm500.000 đồng/năm
Trên 500 triệu đồng/năm1.000.000 đồng/năm

* Các xác định doanh thu:

Cụ thể tại  điểm c khoản 2 Điều 4 của Thông tư 302/2016/TT-BTC như sau:

Để xác định được doanh thu tính thuế môn bài ta căn cứ dựa trên tổng doanh thu tính thuế thu nhập của cá nhân theo quy đinh của pháp luật

Trường hợp có sự thay đổi doanh thu của năm này thì để xác định doanh thu tính thuế môn bài ta dựa vào doanh thu tính thuế thu nhập cá nhân của năm trước liền kề

Trường hợp vừa mới kinh doanh để xác định căn cứ tính thuế môn bài thì dựa vào doanh thu của năm tính thuế đó theo quy định về thuế thu nhập cá nhân

b) Thuế giá trị gia tăng:

Số thuế giá trị gia tăng cần phải nộp = Doanh thu tính thuế giá trị gia tăng  X Tỷ lệ thuế giá trị gia tăng 5%

Để xác định doanh thu tính thuế giá trị gia tăng đối với hoạt động cho thuê nhà căn cứ dựa vào doanh thu có bao gồm thuế ( đối với trường hợp thuộc diện chịu thuế) của số tiền mà bên thuê trả theo từng kỳ như trong hợp đồng thuê và các khoản thu khác, tuy nhiên doanh thu này không bao gồm  các khoản tiền như tiền phạt hay tiền bồi thường mà bên thuê nhà bắt buộc phải trả cho bên chủ nhà nhà theo như những thỏa thuận trong hợp đồng thuê nhà

c) Thuế Thu nhập cá nhân:

Số thuế thu nhập cá nhân cần phải nộp = Doanh thu tính thuế thu nhập cá nhân X Tỷ lệ thuế thu nhập cá nhân 5%

Để xác đinh doanh thu tính thuế thu nhập cá nhân đối với hoạt đông cho thuê nhà căn cứ dựa vào doanh thu bao gồm thuế ( đối với trường hợp thuộc diện chịu thuế) của số tiền mà bên thuê nhà trả theo từng kỳ  như trong hợp đồng thuê nhà và các khoản thu khác như các khoản tiền phạt, hay tiền bồi thường mà bên thuê nhà phải nộp cho chủ nhà theo như thỏa thuận có trong hợp đồng thuê nhà.

Như vậy, hoạt động cho thuê nhà có phải nộp thuế hay không, còn tùy thuộc vào doanh thu mà bạn nhận được từ hoạt động này, tức là nếu doanh thu dưới 100 triệu đồng/năm thì bạn được miễn các loại thuế trên, còn nếu trên 100 triệu đồng/năm bạn phải đóng ba loại thuế trên.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

Bài viết liên quan

Hotline