Luật Hùng Sơn
Tổng đài tư vấn luật 24/7 19006518

Chồng nhận nuôi con nuôi có cần hỏi ý kiến vợ không?

  • Luật Hùng Sơn |
  • 30-09-2019 |
  • Hôn nhân - Gia đình ,

Có nhiều trường hợp khi kết hôn vợ chồng không sinh được con, xuất phát từ nhiều lí do có thể là từ chồng hoặc từ vợ hoặc vì các nguyên nhân khác dẫn đến việc xin con nuôi từ các cô nhi viện, hay nhà tình thương,… diễn ra ngày càng phổ biến. Bởi vì đứa con là tinh thần, là động lực, là tiếng cười cho mỗi gia đình. Tuy nhiên, để xác lập quan hệ nuôi con nuôi có giá trị pháp luật thì cần phải tuân theo những điều kiện và thủ tục cần thiết theo quy định. Trường hợp người chồng muốn nhận nuôi con nuôi thì cần phải có sự đồng ý của vợ không? Nếu bạn có thắc mắc  hãy tham khảo qua bài viết dưới đây của chúng tôi.

1. Nuôi con nuôi là gì? Mục đích và ý nghĩa?

Trước tiên để nhận nuôi con nuôi bạn phải hiểu rõ, nuôi con nuôi là gì? Mục đích và ý nghĩa của việc nuôi con nuôi?

a) Nuôi con nuôi là gì :

Theo khoản 1 Điều 67 Luật hôn nhân và gia đình thì việc nuôi con nuôi là việc xác lập quan hệ giữa người nhận con nuôi và người được nhận làm con nuôi, tức là quan hệ giữa cha, mẹ và con đảm bảo cho người được nhận làm con nuôi được chăm sóc, nuôi dưỡng, trông nom, giáo dục phù hợp với đạo đức xã hội.

b) Mục đích của việc nuôi con nuôi:

Việc nuôi con nuôi nhằm xác lập bền vững và lâu dài quan hệ giữa cha mẹ và con cái, bảo đảm được lợi ích tốt nhất của trẻ em được chăm sóc, giáo dục….được lớn lên trong môi trường có gia đình hạnh phúc, ấm no, yêu thương nhau. Ngoài ra còn bảo vệ trẻ em khỏi nạn buôn bán người, buôn bán nội tạng qua các thị trường chợ đen, nếu pháp luật không quy định điều kiện và thủ tục rõ ràng khi nhận con nuôi thì sẽ dẫn đến một số người vì mục đích trục lợi mà thực hiện hành vi kinh doanh buôn bán trẻ em để kiếm lời.

Việc xác lập quan hệ nuôi con nuôi còn thể hiện hiện rõ một mục đích cơ bản nữa là đem đến cho một đứa trẻ một gia đình chứ không phải là đem đến cho gia đình một đứa trẻ

c) Ý nghĩa của việc nuôi con nuôi:

Việc nuôi con nuôi thể hiện mối quan hệ tương thân, tương ái, tình yêu thương, tính nhân đạo sâu sắc, tinh thần, trách nhiệm và giúp đỡ lẫn nhau giữa con người với con người. Giúp đỡ trẻ em không có mái ấm gia đình, có hoàn cảnh khó khăn, không có nơi nương tựa tìm được hạnh phúc gia đình, có mái ấm gia đình trọn vẹn như các bạn nhỏ khác đều được chăm sóc, đùm bọc, phát triển về cả thể chất và tinh thần trong điều kiện tốt nhất có thể. Ngoài ra, việc nuôi con nuôi còn giảm bớt được gánh nặng về kinh tế và tài chính cho đất nước ta trong việc chăm sóc và giáo dục rất đông trẻ em có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn.

chồng nhận nuôi con nuôi có cần sự đồng ý của vợ

2. Điều kiện nhận nuôi con nuôi:

Nuôi con nuôi là lĩnh vực khá nhạy cảm, ảnh hưởng lớn đến quyền lợi giữa các bên, đặc biệt là đối với trẻ em. Để bảo vệ trẻ em một các tối ưu nhất thì người nhận nuôi con nuôi phải đáp ứng các điều kiện sau đây và việc áp dụng pháp luật phải được diễn ra đúng quy định của pháp luật, không trái với đạo đức xã hội 

Cụ thể theo Điều 14 tại Luật nuôi con nuôi 2010 thì:

Điều kiện mà người nhận con nuôi cần phải có là:

  • Thứ nhất, năng lực hành vi dân sự đầy đủ
  • Thứ hai, tuổi phải lớn hơn tuổi của con nuôi từ 20 tuổi trở lên
  • Thứ ba, đảm đảm bảo tốt cho trẻ em được chăm sóc, giáo dục và nuôi dưỡng thì người nhận con nuôi phải có kinh tế vững, sức khỏe tốt, chỗ ở ổn định
  • Thứ tư, Có tư cách đạo đức tốt

Trừ trường hợp mẹ kế nhận con riêng của chồng, cha dượng nhận con riêng của vợ làm con nuôi hoặc cô, cậu, dì, chú, bác ruột nhận cháu làm con nuôi thì không cần phải đáp ứng điều kiện về tuổi và điều kiện thứ ba.

Trường hợp không được nhận nuôi con nuôi : 

  • Đang bị Tòa án hạn chế một số quyền của cha, mẹ đối như chăm sóc, trông nom, giáo dục, nuôi dưỡng,… đối với con chưa thành niên
  • Đang phải chấp hành quyết định xử lý hành chính 
  •  Đang chấp hành hình phạt tù
  • Thực hiện các tội cố ý xâm phạm nhân phẩm, danh dự, tính mạng, sức khỏe của người khác, hành hạ ông bà, trẻ em,…mà chưa được xóa án tích

3. Chồng nhận nuôi con nuôi có cần hỏi ý kiến vợ? 

Theo Điều 8 Luật nuôi con nuôi có quy định:

“3. Một người chỉ được làm con nuôi của một người độc thân hoặc của cả hai người là vợ chồng.Nhà nước khuyến khích việc nhận trẻ em mồ côi, trẻ em bị bỏ rơi, trẻ em có hoàn cảnh đặc biệt khác làm con nuôi.”

Theo quy định trên thì một người chỉ được làm con nuôi của một người độc thân hoặc của cả hai người là vợ chồng. Do đó nếu người chồng muốn nhận nuôi con nuôi cần phải phải ý kiến của người vợ. Nếu chỉ có người chồng đồng ý nhận con nuôi còn người vợ không đồng ý nhận con nuôi thì sẽ không được nhận con nuôi. hoặc ngược lại, nếu vợ muốn nhận con nuôi nhưng chồng không ý cũng không được nhận

Như vậy, trong trường hợp như thế nào đi chăng nữa, mà mối quan hệ vợ chồng của bạn vẫn còn được pháp luật công nhận thì bạn muốn nhận nuôi con nuôi bắt buộc phải có sự đồng ý của bên còn lại. 

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

Bài viết liên quan

Hotline